cando โพสต์เมื่อ 2009-5-9 19:30:45

ฟิล์มดำ กับฟิล์มปรอท มีข้อดี/ข้อเสีย

เห็นถามมาเยอะนะครับ สำหรับเรื่องฟิล์ม

สำหรับฟิล์มดำกับฟิล์มปรอท แตกต่างกันอย่างมากไม่ว่าจะเป็นในเรื่องของการลดความร้อน ระยะเวลาการใช้งาน รวมถึงเรื่องราคาครับ ซึ่งอธิบายได้ดังนี้ครับ

ฟิล์มดำ เป็นฟิล์มที่ไม่มีปรอทเคลือบ ดังนั้นการลดความร้อนจึงสามารถลดได้ไม่มาก ยกตัวอย่างเช่นฟิล์มดำเข้ม 80% ยังลดความร้อนได้ไม่ถึง 50% อีกทั้งเนื่องจากฟิล์มดำนั้นจะมีแต่สีที่เข้ม ทำให้เมื่อโดนแดดนาน ๆ จะซีดง่ายครับ ทำให้ราคาค่อนข้างถูก

ฟิล์มปรอทเป็นฟิล์มที่มีโลหะเคลือบ ดังนั้นจึงสามารถป้องกันการแผ่ความร้อนเข้ามาในตัวรถได้ ซึ่งฟิล์มปรอทเข้ม ๆ สามารถลดความร้อนได้มากกว่า 70-80% ขึ้นไปครับ อีกทั้งปรอทเป็นโลหะ ทำให้ไม่มีการซีดเหมือนสีฟิล์ม อายุการใช้งานจึงทนกว่าครับ ทำให้ราคาย่อมแพงกว่าฟิล์มดำครับ

GP กับ PT ต่างกันอย่างไร

PT = Platinum เป็นฟิล์มปรอทเงิน

GP= Graphy เป็นฟิล์มปรอทโทนสีควันบุหรี่

หากว่าติดฟิล์มบานหน้าใส บานข้างและหลังเข้ม ส่วนใหญ่มักเป็นการจับคู่ระหว่างฟิล์มความเข้ม 40% และ 60% ครับ เช่นว่า ถ้าต้องการโทนปรอทเงิน ก็เลือกบานหน้า  (40%) บานข้างให้เลือก  (60%) หรืออาจเลือก  (80%) ก็ได้ครับ สำหรับโทนสีควันบุหรี่ ไล่ตามความเข้มได้ดังนี้ครับ  (40%),  (60%) และ  (80%) ครับ

สำหรับฟิล์มดำที่ไม่ค่อยลดความร้อนนั้น เป็นฟิล์มดำธรรมดาที่ไม่ได้เคลือบปรอทครับ ซึ่งฟิล์มดำประเภทนี้ต่อให้เข้มถึง 80% สามารถลดความร้อนได้ไม่ถึง 50% เท่านั้นครับ ซึ่งหากเปรียบกับฟิล์มที่เคลือบปรอทก็ สามารถลดความร้อนได้สูงถึงเกือบ 80% ครับ

หวังว่าจะได้ความเข้าใจได้ไม่มากก็น้อยนะครับ ขอบคุณ

superblack_ant โพสต์เมื่อ 2009-5-9 19:34:06

ได้ความรู้มากๆ เลย ขอบคุณนะครับที่หามาให้อ่าน
(แอบอิจฉาเล็กน้อย แฟนสวยไม่ใช่น้อยน่ะเนี่ย)

aiPetch โพสต์เมื่อ 2009-5-9 19:47:35

ก็จริงครับ ช่วงนี้คำถามเรื่องฟิล์มเยอะมากจาตอบไม่ไหวและ -*-

เพิ่มอีกนิดละกัน ถ้าฟิล์มที่มีปรอทเยอะมากๆ ถ้าสังเกตุดูดีๆจะเห็นเป็นลายเหมือนตารางนะครับ แต่ก็ไม่ถึงกับเห็นชัดเจนครับ

เผื่อใครไปติดจะได้สังเกตดูก่อน ไม่ต้องตกใจทีหลังครับ ^^

sanphakdee โพสต์เมื่อ 2009-5-10 08:36:55

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ

terngba69 โพสต์เมื่อ 2009-5-10 10:28:53

ได้ความรู้มากๆคร้าบ เยี่ยมๆ :loveliness:

sa_joy โพสต์เมื่อ 2009-5-11 15:26:43

สวัสดีค่ะ
คือว่าจองรถไว้แล้วสีดำ เบาะครีม กำลังเลือกฟิล์มอยู่ ของ 3m ไม่อยากให้มีปรอท
คือฟิล์มดำควรเลือก ที่เบอร์ไหนดี ช่วยแนะนำหน่อยได้มั้ยคะ
เป็นคันแรกในชีวิต (ไม่รู้ไรเลย) รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

cando โพสต์เมื่อ 2009-5-11 15:50:54

ปัญหาอยู่ที่บานหน้ามากกว่าครับ ว่าสายตาของคุณจะชินกับความเข้มของฟิล์มได้มากน้อยขนาดไหน
บานหน้าติดฟิล์มเข้มมาก กลางวันขับสบาย แดดแรง ๆ ไม่แสบตา แว่นกันแดดไม่ต้องใช้เลย
แต่ถ้าตกดึก การมองเห็นในระยะไกลจะไม่ดีเอามาก ๆ เลย ยิ่งฝนตก ทรรศนะวิสัยในการมองเห็นยิ่งแย่ไปกันใหญ่ครับ

ธรรมดามาตรฐานที่จะติดกันอยู่ที่ หน้า 40 รอบคัน 60

วิธีทดสอบง่าย ๆ เอาตย.ฟิล์มมาส่องมองผ่านแดดดูครับ ว่าขนาดไหนคุณดูแล้วสบายยตาที่สุดก็จะช่วยได้เยอะ

แนะนำฟิล์ม 3M อีกตัวหนึ่งที่เนื้อฟิล์มค่อนข้างจะดีกว่า ลามินา ผมเยลองติดทั้ง 2 ยี่ห้อแล้วเพราะมีรถ 2 คัน
เนื้อฟิล์ม 3M มองแล้วสบายตากว่า ส่วนคุณสมบัติการกันความร้อนใกล้ ๆ กันครับ

สำหรับ3M ผมติดบานหน้า FXR-35 รอบคัน FXR-20 ครับ

ขอให้มีความสุขกับรถคันใหม่นะครับ

sa_joy โพสต์เมื่อ 2009-5-11 16:26:54

ขอบคุณมากนะคะ
สำหรับคำแนะนำ ช่วยให้ตัดสินใจได้เลยค่ะ หลังจากที่กังวลมานานตั้งแต่จองเลย

ดีใจที่ได้เป็นสมาชิกของที่นี่ค่ะ เข้ามาอ่านทุกวันเลย ได้ความรู้เพิ่มขึ้นทุกวัน
เหมือนห้องสมุดห้องใหญ่ๆ ห้องนึงเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ

chan โพสต์เมื่อ 2009-5-11 20:28:54

เก็บความรู้ ข้อมูลดีดี อิอิ

xmiracle7 โพสต์เมื่อ 2009-5-11 22:30:53

โหยเซง มาอ่านช้าไป
ติดดำ ไปแร้วอ่า 100% ด้วย
ฮิือๆๆ
หน้า: [1] 2
ดูในรูปแบบกติ: ฟิล์มดำ กับฟิล์มปรอท มีข้อดี/ข้อเสีย