สมัครสมาชิก  ลืมรหัสผ่าน

New Honda City 2010 2011 2012 Minor Change Honda City CNG Club Community

Untitled Document

ผลิตภัณฑ์ของ SEYA AUTO ได้รับการรับรองมาตรฐานในระดับสากล ศูนย์รวมล้อแม็กซ์ และยางรถยนต์ ทั้งในและต่างประเทศ ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ
....XENON + CCFL + พ่นโคมดำ+ ENGINE START STOPที่ PATA ปิ่นเกล้าPromotion พิเศษ สำหรับสมาชิก Newcitythailand.comP-Light ซีน่อล, ไฟซีน่อน, ไฟซีน่อล, ซีน่อน, ไฟซีนอล , ไฟวงแหวน, โปรเจคเตอร์, ล้างโ
HOT... Ninto ชุดแต่ง Job design, R8 ,NTS1,Vip และอื่นๆ 

Rank: 6Rank: 6

จิตพิสัย
10177
Money
105203
สิทธิ์ในการอ่าน
90
เครดิต
10177
สำคัญ
0

Medal No.1 Medal No.2 Medal No.3 Medal No.4 Medal No.5 Medal No.6 Medal No.7 Medal No.8 Medal No.9 Medal No.10 Medal No.11 Chelsea Heart Pink Crown Pawn Drunk สังวาล ช่างภาพ

โพสต์เมื่อ 2012-8-14 18:30:40 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย failless เมื่อ 2012-9-8 10:50

ทุกวันนี้ก็คงต้องยอมรับว่า กระแสนิยม ไฟโปรเจคเตอร์+ซีนอน กำลังมาแรง
และด้วยความสวยงาม ไฮโซ  และประสิทธิภาพความสว่าง, การคุมแสงไม่ให้ไปกวนผู้ใช้รถคันอื่น  ทำให้หลายๆท่าน อดไม่ได้ยอมเสียตังหลักพัน ถึง หลักหมื่นเพื่อให้ได้ครอบครองมัน

เราสามารถแยกไฟโปรเจคเตอร์ที่เราเห็นอยู่ทุกวันนี้ แยกได้สองประเภทใหญ่ๆ  คือ

Single Projector  แบบนี้จะเป็นได้แค่ไฟต่ำอย่างเดียว เช่นพวก แคมรี่ Mazda3 CRV
                          ในโคมรถกลุ่มนี้จึงต้องมีชุดไฟสูงซึ่งเป็นไฟฮาเจนร่วมด้วย
    Bi - Projector  แบบนี้จะเป็นได้ทั้งไฟสูง-ต่ำ ในอันเดียวจะมีชุดไฟสูงอยู่ด้วยหรือไม่ก็ได้  เช่น BMW, Benz บางรุ่น

โคมโปรเจคเตอร์ด้านบน มันยังแยกย่อยออกมาได้อีกเป็น
            1. โปรเจคเตอร์ซีนอน
            2. โปรเจคเตอร์ ฮาโลเจน  
สองตัวนี้ต่างกันที่ shield หรือม่านบังแสง  การเอาโคมโปรเจคเตอร์ฮาโลเจนมาใส่ซีนอน แสงก็ยังคงจะแยงตาชาวบ้านเค้าอยู่นะครับ

แล้วซิตี้ต้องใช้ตัวไหน??
               เป็นที่แน่นอนอยู่แล้วว่าต้องเป็น โปรเจคเตอร์ซีนอน  จะแปลงทั้งที  ใส่ฮาโลเจนเหมือนเดิมก็ดูจะอนาถไปหน่อย
ถ้าเทียบกันระหว่าง มัลติรีเฟลกเตอร์(จานสะท้อนติดรถอ่ะ) กับโคมโปรเจคเตอร์แล้ว
โคมโปรเจคเตอร์จะให้ความสว่างลดลงราวๆ 30%  
ฉะนี้แล้ว จะเสียตังครึ่งหมื่นเพื่อให้ไฟรถมืดลง 30% เพื่อ??  มันจึงต้องเกิดมาคู่กับ ซีนอนอย่างเลี่ยงไม่ได้  >.<

พึงระลึกเสมอว่าแสงที่ใช้ส่องทางทั้งหมดต้องพึ่งเจ้าสิ่งที่คุณ กำลังจะเปลี่ยนนี้  เอาง่ายๆว่าฝากชิวิตกะมันแล้วล่ะ  การติดโปรเจคเตอร์แบบ มั่วๆนั้น ท่านจึงอาจเสี่ยงต่ออาการหน้ามืดได้ง่ายๆ  

สำหรับเจ้าตี้สามารถแปลงใส่ได้สองแบบหลักนะครับๆคือ  

1 เอาโปรเจคเตอร์ของ OEM มาใส่  
อันนี้ยกให้เค้าไปละกัน คุณภาพก็แน่นอนครับของติดรถอ่ะ  ทด อึด  เสถียร  etc.  แต่ก็ใช่ว่ามันจะดีที่สุดสำหรับเรานะครับ
นอกจากราคาไม่ค่อยเป็นมิตรแล้ว  และแสงก็ไม่ได้ต่างกันเว่อร์ ลองตามลิงก์นี้ไปครับ ฝรั่งเทียบให้เห็น จะๆ
[/url]http://www.jvxdriver.com/single_comparison.htm[/url]

2 ซื้อชุดคิตสำเร็จรูปตามท้องตลาด
    ของบ้านเราก็ Made in China หลากรุ่นหลากสี ราคาเริ่ม 2500 - 3000 แต่เจ้า (ราคานี้ไม่รวมติดตั้งนะครับ)
ร้านไหนบอก Made Japan,  Made in USA แล้วขายแพงๆ จริงหรือป่าวไม่รู้  แต่ลองดูข้อมูลด้านล่างแล้ว..พิจารณาความแตกต่างดูนะ
i-Phone ยัง made in china เลยครับ

แต่เดี๋ยวก่อน!!!!!  ถ้าคุณคิดว่าโปรเจคเตอร์ยี่ห้อไหนๆก็เหมือนกัน นั่นคุณกำลังคิดผิด
เพราะจริงๆแล้วมันไม่เหมือนกัน เลือกผิด  ก็เซ็งไป

แล้วเลือกยังไงล่ะ ????
โปรเจคเตอร์ที่ขายบ้านเราลักกษณะลำแสงต้องยกด้านซ้ายขึ้นเท่านั้นนะครับ  ถ้าเค้าเอาแบบยกขวามาให้ อย่าซื้อนะครับ

เท่าที่ผมหาข้อมูลมาร่วมสองเดือน  รวมๆได้ สามรุ่นดังนี้ครับ  บางทีหน้าตาตัวครอบอาจจะเหมือนกัน  สำคัญที่สุดให้พยายามดูที่ส่วนประกอบกลไกเป็นสำคัญนะครับ

แบบ G1
ฝรั่งบอกว่าตัวนี้ลักษณะไฟจะให้แสงและ Cut off  โอเคแต่แสงออกมา มาค่อนข้างสลัว ถ้าเทียบกับรุ่นอื่นๆ  รุ่นนี้ถึงจะถูกราคาบาดใจยังไง เลี่ยงได้ ก็เลี่ยงนะครับ ไม่แนะนำ

ลักษณะภายนอก   

กลไกภายใน  shield  และ   เลนน์..

แบบ G3  
ตัวนี้ฝรั่งก็บอกอีกว่า  ..ไฟจะเข้มตรงกลางเป็นจุดเดียว Cut off พอใช้   ลักษณะไฟแบบนี้จะทำให้ส่องไปได้ไกล  ไฟสูงจะแจ่มแจ๋ว   ข้อเสียคือ เพราะมันรวมแสงไปไว้ตรงกลางหมด  ด้านข้างเลยค่อนข้างมืด หมา คนเดิน จักรยาน  ไม่ค่อยชัด

ภายนอก ...

กลไกภายใน shield  และ เลนน์

แบบ Mini H1
ตัวนี้ฝรั่งก็บอกอีกว่า  ..ตัวนี้เจ๋งสุดในสามโลก ไฟจะแผ่เป็นวงกว้าง ถนน 4 เลนนี่ เห็นหม๊ดด หมา หมู แมว วัว เดินข้างถนนนี่ชัดเจน   ข้อเสียคือ ไฟสูงอ่ะมีเหมือนไม่มี เพราะมันเอาแสงมาแผ่ด้านข้าง  ทำให้ด้านหน้ามืด   ดังนั้นถ้าเจ้า 4 ตัวแรกเปลี่ยนใจจากเดินข้างถนน เป็น ข้ามถนน   เราก็จะไม่เห็นมันเช่นกัน

ภายนอก ...

กลไกภายใน shield  และ เลนน์

อันนี้ของผมกับ Mini H1 (Transformerนั่นหล่ะครับ) ส่วนตัวแล้วไม่ค่อยปลื้ม  
ไฟสว่างจริงครับ..ไฟต่ำพอใช้ แต่ตกใกล้หน้ารถเกินไป (ขับยาก)  
ส่วนไฟสูงอย่าคิดว่ามันจะเป็นลำแสงพุ่งไปนะ  นี่เห็นเป็นแค่ไอจางๆ ให้พอรู้ว่าเปิดไฟสูงอยู่  
แต่ไม่อาจแยกแยะได้ว่า ไอที่เห็นลางๆ ไกลๆ เป็นอะไรกันแน่  ตัวนี้เหมาะสำหรับรถที่ใช้แต่ในเมือง หรือมีไฟสูงอยู่อีกดวงครับ
ส่วนตัวแล้ว เน้นใช้งานนะครับ  ไม่แนะนำดีกว่า แต่ถ้าเอาสวย...ไม่ว่ากัน

เรื่องความทนทาน  อันนี้ไทราบจริงๆ  แต่ผมว่าไม่ต่างกันมากหรอกครับ  Made in China ทั้งนั้น  

สรุปนะครับแบบ,,,เน้นใช้งานนะครับ

ถ้าไฟเดินข้ามจังหวัดบ่อยๆต้องการไฟที่ส่องไปได้ไกล ไม่ค่อยแคร์การมองเห็นด้านข้าง ใช้ไฟตัดหมอกช่วยเอาก็ได้
ให้เลือกติดตั้งแบบ G3 นะครับ

ถ้าใช้ในเมืองเป็นหลัก..ความมืดบ้านนอกเป็นยังไงไม่เคยได้สัมผัส ไฟสูงไม่เคยใช้  ตัวนี้ไฟตัดหมอกจะปิดหรือเปิด....ไม่แตกต่าง
เลือกใช้แบบ Mini H1 จะโดนใจที่สุด  

สุดท้ายแบบ  G1 ส่วนตัวแล้ว  ถ้าที่ร้านมีรุ่นข้างบนที่แพงกว่า 500 -1000 ผมเอาข้างบนดีกว่า

เลือกแสงไฟ
แสงไฟที่ดีที่สุดคือ 4300K  สว่างที่สุด   สีเหลืองขาวสีเดียวกับซีนอนโรงงาน  
ค่า K หมายถึงเฉดสี ไม่ได้หมายถึงความสว่างนะครับ อันนี้สำคัญ
ข้อมูลเพิ่มเติม....." การเลือกค่า K + ซีนอน"   พิมใน Google

ส่วนว่าควรจะใช้ตัวไหนนั้น ก็ลองตัดสินใจ ตามความต้องการและจากการใช้งานของแต่ละคนเอานะ
ก็หวังว่าจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆในคลับนี้บ้างนะครับ

Reference Thank  ขอบคุณข้อมูลดีจาก
http://www.jvxdriver.com/Asian-M ... on%20Projectors.htm
http://www.jvxdriver.com/Mini%20 ... %20Clear%20Lens.htm

เพิ่มเติมข้อมูลผู้ผลิตโปรเจคเตอร์..ที่เห็นเอาเข้ามาขายในบ้านเรา ผมเห็นๆก็มี 2 เจ้าใหญ่

1. แบรนด์ Helios เจ้านี้ชอบโมเดล G3 ของเขาที่สุด...ฝรั่งบอกส่องไกลมากกก
http://www.new-helios.com/index.asp

2. แบรนด์  AES   รายนี้มีเยอะมาก..มีทุกอย่างอ่ะ แต่ไม่ยักกะผลิตหลอดเองแหะ..
http://aescar.en.alibaba.com

ในราคา 25$-30$ ต่อคู่  แปลงเป็นเงินไทยก็ 750-900 บาท!!!  
แต่แม๊งร้านเอามาหลอกขายคู่เป็นหมื่น.....คนไทยด้วยกัน ทำไมทำแบบนี้  อารายว้าาา
แต่ราคานี้ยังไม่รวมหลอด..บัลลาส รีเลย์ ค่าส่ง ภาษี etc.. นะ (เอ่อวุ้ย...ชักเริ่มเยอะ 555)

สุดท้าย ใครไปจีนบ่อยๆ..ฝากหิ้วมาให้ผมสัก 2-3 ชุดได้มั้ยอ่ะครับ ได้โปรดด

จะเอามาขายขำๆ เผื่อจะลืมตาอ้าปาก ได้เป็นเถ้าแก่ร้านไฟกับเขาได้บ้างง

ไฟล์แนบ: คุณจำเป็นต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีแอคเคานต์หรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาสมัครสมาชิก
16

ดูบันทึกคะแนน

-'@'- >.< -'@'-

Rank: 2

จิตพิสัย
113
Money
40861
90
เครดิต
113
สำคัญ
0

Arsenol ช่างภาพ Drunk Heart Pawn สังวาล Pink Crown Man u Liverpool Barcelona Astonvilla Mancity Newcastle Chelsea Intermilan

โพสต์เมื่อ 2012-8-14 18:45:08 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
รอติดตามครับ ส่วนตัวที่ติดมาใช้ได้ดียังไม่มีปัญหาใดๆ
อยู่กับสิ่งที่มี  ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน

Rank: 1

จิตพิสัย
11
Money
415
10
เครดิต
11
สำคัญ
0
โพสต์เมื่อ 2012-8-14 21:11:23 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
รออ่านตอนต่อไปอยู่นะค่ะ กะลังอยากจะทำพอดี

Rank: 1

จิตพิสัย
19
Money
1539
10
เครดิต
19
สำคัญ
0
โพสต์เมื่อ 2012-8-14 22:00:09 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย paecity เมื่อ 2012-8-14 22:01

Seya Auto ครับ ผมจบทุกอย่างที่นี่ ผ่อน10เดือน ราคาแรงอยู่ แต่คุ้มครับ ปล.ผมเคยโดนร้านดังหลอกเอาของปลอมใส่ให้แล้วครับ เสียค่าโง่เลย เลยยอมจ่ายแพงเพื่อให้ได้งานดีครับ
[img][/img]

Rank: 3Rank: 3

จิตพิสัย
208
Money
14238
30
เครดิต
208
สำคัญ
0
โพสต์เมื่อ 2012-8-14 22:38:01 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
รอติดตามเหมือนกันครับ ขอบคุณ สำหรับกระทู้ ดีดี ครับ จริงๆ ร้าน Seya Auto สาขาโคราช ก็มีครับ ผมก็คิดว่าจะติดที่นั่น แต่งบผมก็จำกัดเหมือนกัน ก็ดีเลย ครับ ถ้าหาของมาติดเอง ได้ มันก้ประหยัดได้อีกเยอะ ครับ

จิตพิสัย
100
Money
123
90
เครดิต
100
สำคัญ
0
โพสต์เมื่อ 2012-8-14 23:34:10 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ราคาเท่าหร่ครับ พอดีอยากเปลี่ยนอยู่พอดี เด๊ยววิ่งจากสกลนครไปเปลี่ยนครับแนะนำด้วยครับ

Rank: 6Rank: 6

จิตพิสัย
10177
Money
105203
90
เครดิต
10177
สำคัญ
0

Medal No.1 Medal No.2 Medal No.3 Medal No.4 Medal No.5 Medal No.6 Medal No.7 Medal No.8 Medal No.9 Medal No.10 Medal No.11 Chelsea Heart Pink Crown Pawn Drunk สังวาล ช่างภาพ

โพสต์เมื่อ 2012-8-15 00:55:09 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ทำไมรูปไม่ขึ้นอ่ะ....
-'@'- >.< -'@'-

Rank: 8Rank: 8

จิตพิสัย
55208
Money
242177
90
เครดิต
55208
สำคัญ
0

Heart หลายใจ

โพสต์เมื่อ 2012-8-15 03:10:42 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ส่วนตัวผมก็ใช้ของจีนอยู่นะ ใช้มาสองปีแระไม่เห็นจะมีปัญหาอะไร ราคาก็สมเหตุสมผลและเท่าที่ใช้มาคุณภาพแสงไฟก็เพียงพอต่อความต้องการในทุกสภาวะครับ จะส่องนอกเมืองหรือส่องในเมืองก็สว่างกว่าไฟติดรถเยอะแบบหน้ามือเป็นหลังมือเลย แนะนำว่าถ้าอยากมองเห็นสว่างตอนกลางคืนก็ควรจะติดฟิล์มบานหน้าให้ใสขึ้นหน่อยครับ บางทีผมว่ามันเห็นผลกว่าการไปเพิ่มความสว่างของแสงไฟอีกนะ เห็นรถบางคันฟิล์มดำมืดมากๆขับกลางวันเย็นสบายพอมาขับตอนกลางคืนก็บอกว่าไฟมืดไม่สว่างว่ามองไม่เห็น ก็แน่หล่ะครับ เพิ่มแสงแค่ไหนมันก็ยังไม่สว่างโดนใจเราหรอก เพราะยังไงเราก็ต้องมองผ่านฟิล์มมืดๆอยู่ดีแล้วมันจะมองสว่างเคลียร์สบายตาได้ยังไง แถมยิ่งเพิ่มความสว่างมากๆก็ยิ่งไปแยงตาชาวบ้านอีก วิธีแก้ปัญหาการมองทางตอนกลางคืนมันประกอบไปด้วยสองปัจจัยครับคือแสงไฟที่สว่างเพียงพอบวกกับฟิล์มที่ไม่มืดจนเกินไป ต้องทำให้สัดส่วนสองอย่างนี้เหมาะสมกันด้วยถึงจะได้ประสิทธิภาพในการมองเห็นยามค่ำคืนสูงสุดครับ

แสดงความคิดเห็น

vansong  +100 คับท่านโน๊ต ^_^  โพสต์เมื่อ 2013-5-26 20:53:11
failless  แม่นแล้วครับ เรื่องฟิล์มหน้านี่เป็นตัวแปรหลักที่หลายๆคนมองข้ามเลย  โพสต์เมื่อ 2012-8-15 16:20:13
[img[/img]

จิตพิสัย
105
Money
1908
90
เครดิต
105
สำคัญ
0

Medal No.1 Medal No.2 Medal No.3 Medal No.4 Medal No.5 Medal No.6 Medal No.7 Medal No.8 Medal No.9 Medal No.10 Medal No.11 AC Milan Arsenol Astonvilla Atletico Barcelona Bermingham Bilbao Blackburn Bolton Chelsea Everton Liverpool Juventus Intermilan Fulham Newcastle Middlesbrough Man u Mancity Portsmouth RCdespanyol Reading Realbetis Realmadrid Roma SEvilla Sunderland ช่างภาพ Villarreal Westham Valencia Tottenham Pawn Pink Crown Heart Wigan Drunk สังวาล

โพสต์เมื่อ 2012-8-15 07:27:51 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
โหแบบนี้ไม่มีตัวไหน Perfect เลยเหรอครับ ,  แล้วเทียบกับโคมเดิม+ ฟิลลิป xtream vision  แล้วอันไหนทัศนวิสัย
ดีกว่ากันครับ

จิตพิสัย
184
Money
19196
90
เครดิต
184
สำคัญ
0
โพสต์เมื่อ 2012-8-15 08:42:19 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
แล้วผมจะติดแบบไหนดีละเนี่ย

แสดงความคิดเห็น

failless  ของแบบนี้ต้องลองครับ... >.<  โพสต์เมื่อ 2012-8-15 16:23:41
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

โทรศัพท์มือถือ|รูปแบบข้อความล้วน|ศูนย์รวมคนรัก New Honda City 2010 2011 2012 2013 โฉมใหม่ 2014 Minor Change Club Honda City CNG Community

ออกแบบและดูแลระบบโดย สยามเนตโฮส

ขับเคลื่อนโดย Discuz! X2

© 2001-2011 Comsenz Inc.

ขึ้นไปด้านบน